The news is by your side.

An Samu Ɓullar Cutar Korona A Najeriya, Gwamnati na Ƙoƙarin Daƙile Yaɗuwar Cutar

90

An tabbatar da wani sabon mutum mai ɗauke da cutar COVID-19 a Jihar Cross River da ke kudancin Najeriya, a cewar rahoton Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya (NAN) a ranar Talata.

Kwamishinan Lafiya na jihar, Dakta Henry Ayuk, ya bayyana a wani taron manema labarai da aka gudanar a Calabar cewa mutumin ɗan ƙasar China ne mai shekaru 53 da ke aiki da kamfanin Lafarge.

Ya ce mutumin ya iso Najeriya daga ƙasar China a ranar 17 ga Maris, amma ya fara nuna alamun rashin lafiya a ranar 10 ga Afrilu.

A cewarsa, an fara kula da lafiyarsa a cibiyar lafiya ta ma’aikatar kafin a tura shi Asibitin Koyarwa na Jami’ar Calabar (UCTH) saboda tsanantar yanayinsa.

Dakta Ayuk ya ƙara da cewa an bi dukkan ƙa’idojin gwaji a UCTH, inda aka tabbatar da cewa yana dauke da cutar COVID-19.

Ya jaddada cewa “muna farin cikin sanar da cewa yana samun sauƙi a halin yanzu,” yana mai ƙari da cewa babu wani abin firgita.

A nata ɓangaren, Dakta Inyang Ekpenyong, masaniyar cututtuka ta jihar, ta ce an fara bin diddigin mutanen da suka yi hulɗa da marar lafiyan domin daƙile yaɗuwar cutar.

Ta bayyana cewa lokacin ɓullar cutar na kwanaki biyu zuwa 14 ne, amma a wannan yanayi alamun sun bayyana bayan lokaci mai tsawo, abin da ke nuna yiwuwar ya kamu da cutar ne a Najeriya.

Haka kuma, ta ce an motsa cibiyar ba da agajin gaggawa tare da tura tawagar gaggawa zuwa ƙaramar hukumar Akamkpa inda mutumin ke aiki.

Wakilin Hukumar Lafiya ta Duniya (WHO) a jihar, Dakta Yewande Olatunde, ta jaddada cewa cutar na nan daram, tana mai kira ga jama’a da su ci gaba da bin matakan kariya.